เนื่องจากประเพณีลอยกระทงถือเป็นประเพณีที่สำคัญของชาวไทย ซึ่งจะตรงกับวันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 12 ตามปฏิทินจันทรคติไทย ดังนั้น ทางโรงเรียนสาธิตละอออุทิศ กรุงเทพมหานครฯ จึงจัดทำโครงการสืบสานประเพณีลอยกระทง ปีการศึกษา 2566 ธีม “Good manner be La-or” ขึ้น เพื่อเน้นย้ำเรื่องมารยาทที่ดีตามแบบนักเรียนโรงเรียนสาธิตละอออุทิศ เป็นการส่งเสริมให้นักเรียนมีส่วนร่วมอนุรักษ์ประเพณีอันดีงามของไทยไว้มิให้สูญหายไปตามกาลเวลา และเปิดโอกาสให้เด็กได้ออกแบบ ประดิษฐ์กระทง เพื่อเข้าร่วมประกวดกระทง อีกทั้งมีกิจกรรมรำวงร่วมกับเพื่อนและคุณครูภายในงาน ร่วมกันสืบสานการแต่งกายด้วยชุดไทยเพื่อให้เข้ากับบรรยากาศของงานและนำกระทงมาลอยร่วมกัน รวมไปถึงการเข้าร่วมชมนิทรรศการเกี่ยวกับประวัติของวันลอยกระทง
![](https://la-orutis.dusit.ac.th/wp-content/uploads/2023/11/S__48283676_0-724x1024.jpg)
![](https://la-orutis.dusit.ac.th/wp-content/uploads/2023/11/ขอเชิญร่วมกิจกรรม1_page-0007-724x1024.jpg)